Đau đầu do căng thẳng Excedrin: Điều bạn nên biết

Giới thiệu

Excedrin Tension Headache là thuốc giảm đau không kê đơn. Các sản phẩm Excedrin khác điều trị các loại đau đầu khác nhau, nhưng Excedrin Tension Headache được sử dụng đặc biệt để giảm đau đầu, cổ và vai nhẹ do căng thẳng và stress gây ra trong thời gian ngắn. Đọc tiếp để tìm hiểu cách hoạt động của Excedrin Tension Headache và cách sử dụng nó một cách an toàn.

Tìm hiểu thêm: Tổng quan về đau đầu do căng thẳng »

Giới thiệu về Excedrin Tension Headache

Excedrin Tension Headache là một loại thuốc kết hợp có chứa hai loại thuốc: acetaminophen và caffeine. Những loại thuốc này hoạt động theo nhiều cách khác nhau để giúp bạn giảm đau.

Acetaminophen

Acetaminophen là một loại thuốc giảm đau và hạ sốt. Cách hoạt động của acetaminophen vẫn chưa được biết đầy đủ. Tuy nhiên, nó được cho là hoạt động chủ yếu trong hệ thống thần kinh trung ương trong não và tủy sống của bạn. Nó làm tăng mức độ đau đớn mà cơ thể bạn có thể dễ dàng chịu đựng. Acetaminophen cũng ngăn chặn cơ thể sản xuất một số hóa chất được gọi là prostaglandin. Những hóa chất này có thể làm tăng nhiệt độ cơ thể của bạn và gây đau và viêm cho cơ thể.

Caffeine

Caffeine là một chất kích thích. Nó làm giảm lưu lượng máu đến một số bộ phận của cơ thể và giảm căng cơ. Nó không giúp giảm đau. Thay vào đó, hoạt động của nó giúp tăng giảm đau do acetaminophen.

Dạng và liều lượng

Excedrin Căng thẳng Nhức đầu xảy ra như một viên thuốc nhỏ bạn uống. Mỗi viên nén chứa 500 mg acetaminophen và 65 mg caffeine. Liều lượng khuyến cáo được liệt kê dưới đây theo độ tuổi. Bạn cũng có thể tìm thấy thông tin về liều lượng trên bao bì của sản phẩm.

Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên

Uống hai viên mỗi sáu giờ. Không uống nhiều hơn sáu viên trong khoảng thời gian 24 giờ. Nếu bạn dùng nhiều hơn liều lượng khuyến cáo, bạn có nguy cơ cao bị tổn thương gan.

Đọc thêm: Quá liều acetaminophen và tổn thương gan »

Dành cho trẻ em dưới 12 tuổi

Nói chuyện với bác sĩ của con bạn trước khi cho con bạn dùng Excedrin Tension Headache.

Phản ứng phụ

Acetaminophen nói chung không gây ra nhiều tác dụng phụ. Mọi người thường chịu đựng nó tốt. Tuy nhiên, mỗi loại thuốc trong Excedrin Tension Headache có thể gây ra một số tác dụng phụ. Một số tác dụng có thể biến mất khi cơ thể bạn quen với thuốc. Nhưng nếu bất kỳ tác dụng phụ thông thường nào gây ra vấn đề cho bạn hoặc không biến mất, hãy gọi cho bác sĩ của bạn. Và nếu bạn có bất kỳ tác dụng phụ nghiêm trọng nào, hãy gọi cho bác sĩ hoặc số 9-1-1 ngay lập tức.

Các tác dụng phụ thường gặp

Các tác dụng phụ phổ biến hơn của Excedrin Tension Headache có thể do caffeine có trong nó. Những tác dụng phụ này có thể bao gồm:

  • lo lắng
  • cảm thấy cáu kỉnh
  • khó ngủ
  • nhịp tim nhanh

Tác dụng phụ nghiêm trọng

Excedrin Tension Headache có chứa acetaminophen. Mặc dù tác dụng phụ của acetaminophen rất hiếm, nhưng chúng có thể nghiêm trọng. Những tác dụng phụ này có thể bao gồm:

  • phản ứng dị ứng, với các triệu chứng như:
    • khó thở
    • ngứa, mụn nước đỏ
    • phát ban

Tương tác thuốc

Dùng một số loại thuốc cùng nhau có thể gây ra tương tác. Các loại thuốc có thể tương tác với Excedrin Tension Headache bao gồm:

Warfarin

Warfarin là chất làm loãng máu. Nếu bạn dùng warfarin, hãy trao đổi với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng Excedrin Tension Headache.

Thuốc có cùng thành phần

Để tránh quá liều, hãy hết sức thận trọng không dùng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen trong khi dùng Excedrin Tension Headache. Acetaminophen có thể được tìm thấy trong các loại thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn. Nếu bạn không chắc liệu thuốc có chứa acetaminophen hay không, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.

Bạn cũng nên lưu ý về lượng caffeine bạn tiêu thụ trong khi dùng Excedrin Tension Headache. Liều lượng khuyến nghị của sản phẩm này chứa lượng caffeine tương đương một tách cà phê. Hãy nhớ rằng quá nhiều caffeine có thể gây căng thẳng, khó chịu và khó ngủ. Những vấn đề này có thể phản tác dụng vì lý do bạn đang dùng Excedrin Tension Headache ngay từ đầu.

Cảnh báo

Excedrin Tension Headache an toàn cho hầu hết mọi người. Tuy nhiên, nó nên được sử dụng cẩn thận. Và trong một số trường hợp, nó nên được tránh. Những cảnh báo sau đây có thể giúp bạn an toàn.

Điều kiện quan tâm

Nếu bạn có bất kỳ bệnh chứng nào sau đây, hãy hỏi bác sĩ xem liệu dùng Excedrin Tension Headache có an toàn cho bạn hay không. Thuốc này có thể gây ra các vấn đề sức khỏe nghiêm trọng nếu bạn có những bệnh chứng sau:

  • bệnh gan
  • dị ứng với acetaminophen

Các cảnh báo khác

Acetaminophen có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng. Bạn có nhiều nguy cơ bị tổn thương gan hơn nếu bạn:

  • uống nhiều hơn lượng Excedrin Tension Headache tối đa hàng ngày (sáu viên trong 24 giờ)
  • dùng Excedrin Tension Headache với các sản phẩm khác có chứa acetaminophen
  • dùng Excedrin Tension Headache và uống ba đồ uống có cồn trở lên mỗi ngày

Đọc thêm: Căng thẳng và lo lắng hàng ngày và các kỹ thuật quản lý »

Nếu bạn có các triệu chứng tổn thương gan, hãy gọi cho bác sĩ ngay lập tức. Các triệu chứng có thể bao gồm:

  • vàng da của bạn hoặc lòng trắng của mắt bạn
  • đau ở vùng trên bên phải của bụng
  • buồn nôn hoặc nôn mửa
  • ăn mất ngon
  • mệt mỏi
  • đổ mồ hôi
  • bầm tím hoặc chảy máu bất thường
  • nước tiểu sẫm màu hoặc màu trà
  • phân sẫm màu, hắc ín

Trong trường hợp quá liều

Hãy chắc chắn làm theo các hướng dẫn liều lượng một cách cẩn thận để tránh quá liều. Các triệu chứng của quá liều Excedrin Tension Headache có thể bao gồm:

  • nhịp tim rất nhanh
  • buồn nôn
  • nôn mửa
  • đổ mồ hôi
  • xanh xao
  • cảm thấy mệt mỏi và ốm

Mang thai và cho con bú

Các thành phần hoạt tính trong Excedrin Tension Headache là acetaminophen và caffeine. Với số lượng được tìm thấy trong Excedrin Tension Headache, những loại thuốc này thường an toàn cho phụ nữ mang thai và cho con bú. Tuy nhiên, nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú, không sử dụng Excedrin Tension Headache mà không nói chuyện với bác sĩ trước.

Takeaways

Bây giờ bạn đã có thông tin cần thiết để dùng Excedrin Tension Headache một cách an toàn. Dưới đây là một số điều cần ghi nhớ:

  • Cho bác sĩ và dược sĩ biết về tất cả các loại thuốc bạn đang dùng trước khi sử dụng Excedrin Tension Headache. Họ có thể cho bạn biết nếu bất kỳ loại thuốc nào trong số này nguy hiểm cùng nhau.
  • Đọc kỹ nhãn sản phẩm của các loại thuốc giảm đau khác mà bạn đang dùng trước khi sử dụng Excedrin Tension Headache. Các sản phẩm khác có thể chứa các thành phần hoạt tính tương tự như thuốc này và việc kiểm tra có thể giúp tránh quá liều.
  • Nếu bạn bị bệnh gan, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng thuốc này.
  • Nếu bạn đang dùng Excedrin Tension Headache và các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc không biến mất hoặc nếu các triệu chứng khác bắt đầu, hãy ngừng dùng thuốc này và gọi cho bác sĩ của bạn.
  • Hạn chế lượng đồ uống hoặc thực phẩm có chứa caffein mà bạn tiêu thụ. Thuốc này có chứa caffeine, và ăn hoặc uống quá nhiều caffeine có thể khiến tim bạn đập nhanh hơn hoặc khiến bạn cảm thấy bồn chồn.

Nếu bạn có thêm câu hỏi về Excedrin Tension Headache, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.

Xem thêm

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Bài viết mới