Trộn Naproxen và Acetaminophen có an toàn không?

Giới thiệu

Acetaminophen và naproxen hoạt động theo những cách khác nhau để kiểm soát cơn đau và có ít tác dụng phụ chồng chéo. Đối với hầu hết mọi người, bạn có thể sử dụng chúng cùng nhau. Tuy nhiên, điều quan trọng là phải hiểu cách hoạt động khác nhau của mỗi loại thuốc để kiểm soát cơn đau của bạn. Dưới đây là một số mẹo giúp bạn dùng các loại thuốc này cùng nhau một cách an toàn, cùng với các cảnh báo và thông tin khác mà bạn nên biết.

Cách chúng hoạt động

Cả naproxen và acetaminophen đều giúp hạ sốt và giảm đau nhẹ đến trung bình. Ví dụ về các loại đau này bao gồm:

  • đau họng
  • đau đầu
  • đau nhức cơ thể hoặc cơ
  • đau bụng kinh
  • viêm khớp
  • răng

Các loại thuốc làm những việc khác nhau để giảm cơn đau này. Naproxen ngăn chặn sự hình thành các chất gây viêm. Giảm viêm sau đó giúp giảm đau. Mặt khác, acetaminophen không làm giảm viêm. Thay vào đó, nó làm giảm cảm giác đau. Nó hoạt động bằng cách ngăn chặn việc giải phóng các chất trong não gây ra cảm giác đau.

Quy tắc chung

Bạn nên bắt đầu chỉ dùng một loại thuốc giảm đau tại một thời điểm. Bạn có thể dùng một loại thuốc và xem nó hoạt động như thế nào trước khi thêm một loại thuốc thứ hai.

Acetaminophen, tùy thuộc vào độ mạnh và loại, có thể được dùng thường xuyên từ bốn đến sáu giờ một lần. Naproxen, tùy thuộc vào độ mạnh và loại, có thể được dùng thường xuyên từ 8 đến 12 giờ một lần. Các sản phẩm được đánh dấu là “tăng cường sức mạnh” hoặc “giảm đau cả ngày” không nên được sử dụng thường xuyên.

Bạn không cần phải điều chỉnh liều lượng của một trong hai loại thuốc hoặc uống chúng vào những thời điểm khác nhau nếu bạn dùng cả hai loại thuốc. Điều đó nói rằng, việc dùng thuốc xen kẽ có thể giúp giảm đau tốt hơn. Ví dụ, nếu bạn dùng một liều naproxen, bạn không thể dùng một liều khác trong tám giờ. Tuy nhiên, sau 5 giờ nữa, cơn đau của bạn có thể lại bắt đầu làm phiền bạn. Trong những trường hợp như thế này, bạn có thể dùng một ít acetaminophen để làm dịu cơ thể cho đến khi dùng liều naproxen tiếp theo.

Cân nhắc an toàn

Mặc dù cả hai loại thuốc nói chung là an toàn cho hầu hết mọi người sử dụng, nhưng có một số lưu ý về an toàn mà bạn nên ghi nhớ. Hãy tự nhận thức những lưu ý này để tránh lạm dụng những loại thuốc này.

Naproxen

Naproxen có thể gây phản ứng dị ứng, phản ứng da và chảy máu dạ dày nghiêm trọng ở một số người. Sử dụng nhiều hơn khuyến cáo hoặc sử dụng lâu hơn 10 ngày cũng có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ.

Chảy máu dạ dày nghiêm trọng do naproxen phổ biến hơn nếu bạn:

  • 60 tuổi trở lên
  • bị loét hoặc chảy máu
  • dùng các loại thuốc khác có thể gây chảy máu
  • uống nhiều hơn ba đồ uống có cồn mỗi ngày
  • dùng quá nhiều naproxen hoặc dùng lâu hơn 10 ngày

Acetaminophen

Cân nhắc lớn nhất khi dùng acetaminophen là khả năng quá liều. Acetaminophen là một thành phần phổ biến trong nhiều sản phẩm không kê đơn khác nhau, vì vậy bạn có thể dễ dàng uống quá nhiều mà thậm chí không nhận ra.

Quá liều acetaminophen có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng. Để tránh điều này, bạn nên hiểu giới hạn của mình đối với acetaminophen. Nói chung, mọi người không nên dùng nhiều hơn 3 g acetaminophen mỗi ngày. Bạn có thể trao đổi với bác sĩ để tìm ra giới hạn cụ thể phù hợp với mình. Sau đó, theo dõi lượng acetaminophen bạn dùng bằng cách đọc tất cả các nhãn thuốc. Tốt nhất là chỉ nên sử dụng một loại thuốc có chứa acetaminophen tại một thời điểm.

Tương tác

Naproxen và acetaminophen không tương tác với nhau. Tuy nhiên, cả hai đều có thể tương tác với các loại thuốc khác như warfarin. Nếu bạn dùng warfarin hoặc một loại chất làm loãng máu khác, hãy nhớ kiểm tra với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn sử dụng acetaminophen hoặc naproxen.

Nói chuyện với bác sĩ của bạn

Không nên dùng naproxen hoặc acetaminophen lâu hơn 10 ngày để điều trị đau và không nên dùng thuốc lâu hơn ba ngày để điều trị sốt. Dùng một trong hai loại thuốc lâu hơn khuyến cáo hoặc với liều cao hơn khuyến cáo có thể làm tăng nguy cơ tác dụng phụ của bạn. Tuy nhiên, chụp chúng cùng nhau nói chung là an toàn.

Đau hoặc sốt không được cải thiện có thể là dấu hiệu của một tình trạng cần một phương pháp điều trị khác. Nếu cơn sốt của bạn kéo dài hơn ba ngày, hãy liên hệ với bác sĩ của bạn.

Xem thêm

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Bài viết mới